[Chia sẻ]Thuốc điều trị rối loạn cương dương có thể gây tác dụng phụ nặng trên mắt

Print Friendly, PDF & Email
Một nghiên cứu thuần tập của Đại học British Columbia, ở Vancouver, Canada, trên 213.033 người thường xuyên dùng Viagra và các thuốc điều trị rối loạn cương dương khác (PDE5I) từ năm 2006 – 2020, tuổi trung bình là 65. Kết quả 1.146 trường hợp được chẩn đoán mắc một trong ba biến cố ở mắt là bong võng mạc (SRD), bệnh thần kinh thị giác do thiếu máu cục bộ (ION) và tắc mạch máu võng mạc (RVO) có nguy cơ gây mù lòa. Mặc dù nguy cơ bị các tác dụng phụ trên mắt là rất nhỏ – 15,5/10.000 trường hợp nhưng vì mỗi tháng ở Hoa Kỳ, có khoảng 20 triệu viên thuốc này được bán ra, nên số người bị tác dụng phụ này là khá lớn
Khi xem lại, có thể thấy ngay từ năm 2005, Public Citizen đã kiến nghị FDA phải cảnh báo người dùng về nguy cơ mù lòa của 3 loại thuốc PDE5I tại thời điểm đó là Viagra, Cialis và Levitra nhưng FDA không đồng ý
Tuy có sự tranh cãi về sự chồng chéo về nguy cơ gây mất thị lực giữa thuốc điều trị rối loạn cương dương với các bệnh đi kèm như- tăng huyết áp, tiểu đường, bệnh mạch vành và ngưng thở khi ngủ. Nhưng sau khi điều chỉnh các yếu tố này, nghiên cứu mới “cho thấy việc sử dụng PDE5I có thể liên quan đến các tác dụng phụ nghiêm trọng về mắt”. TS Dược học Etminan nhấn mạnh những người đàn ông khỏe mạnh “nên nhận thức được rằng nếu họ gặp các biến cố ở mắt, họ nên đi kiểm tra để có thể phát hiện sớm và hy vọng hồi phục.”
Advertisement
Bài đăng trên JAMA Ophthalmology ngày 7/ 4/ 2022
Advertisement

Giới thiệu Thuha

Check Also

[Cập nhật]Hội nghị ADA lần thứ 82 – 2022 có gì mới ?

Lần đầu tiên sau 3 năm, Hội nghị Đái tháo đường Hoa Kỳ (ADA) năm …